หลวงปู่ทุย หรือ พระอาจารย์ปรีดา ฉนฺทกโร จากวัดป่าดานวิเวก อำเภอโซ่พิสัย จังหวัดบึงกาฬ มอบอุปกรณ์การแพทย์ให้กับโรงพยาบาลบุรีรัมย์ มูลค่ากว่า 12 ล้านบาท
หลวงปู่เมตตาให้ตัวแทนโดยคุณเยี่ยม มอบเครื่องมือแพทย์ให้โรงพยาบาลบุรีรัมย์ รอบที่ 1 รวมจำนวนเงิน 6,600,000 บาท รายการดังนี้
เครื่องช่วยหายใจควบคุมด้วยปริมาตรและความดันจำนวน 10 เครื่องเป็นเงิน 4,000,000 บาท
ชุดผ่าตัดสำหรับถ่างสมองและยึดกะโหลกศีรษะ 980,000 บาท ตู้อบเด็กชนิดควบคุมอุณหภูมิอัตโนมัติจากผิวหนังเด็กจำนวน 3 เครื่องราคาเครื่องละ 540,000 บาท รวมจำนวนเงิน 6,600,000 บาท
![](https://scontent.fbkk5-8.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/67423749_1257236834458461_8231084323457990656_n.jpg?_nc_cat=106&ccb=3&_nc_sid=8bfeb9&_nc_eui2=AeGTfMTMaAxRGVOINxBz81uttF_Jpox8U3K0X8mmjHxTchYdKuVaSbaxZBywey0X2m4a4rDkXir2QsHjHUu_NDKg&_nc_ohc=2Bwqe_L1SU4AX9CbaOb&_nc_ht=scontent.fbkk5-8.fna&oh=568ba46a0d57460f58d36dac1fc8ac8a&oe=60526897)
![](https://scontent.fbkk5-3.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/67887393_1257236967791781_7722440361729064960_n.jpg?_nc_cat=105&ccb=3&_nc_sid=8bfeb9&_nc_eui2=AeHuPnEfU0UqoXUGOyVG3MSSG8WyMCXMENUbxbIwJcwQ1WdW9MgyoSE9oTUZ3h_92s5sSW89y7-sV0U7ybamxFcq&_nc_ohc=jOnC_BhmG0EAX856962&_nc_ht=scontent.fbkk5-3.fna&oh=cb24e3e9d9a72cb2aa4d6f18b0bf9065&oe=6054AC8A)
![](https://scontent.fbkk5-4.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/67469437_1257237191125092_2584078266323173376_n.jpg?_nc_cat=110&ccb=3&_nc_sid=8bfeb9&_nc_eui2=AeHC-8hVAh1WDzvWgdEM_PAgvaOKIjmxK4C9o4oiObErgIk1nNNcceFTu12p2DAZBXHxSmRM7fhpGCXamqUb9-iP&_nc_ohc=bObsZPHbQ1AAX9EM0CC&_nc_ht=scontent.fbkk5-4.fna&oh=2bd5eb64170568ef3e2ad19e8d3d27fb&oe=605281B9)
๒๖ กันยายน ๒๕๖๒ (ครั้งที่ ๒) ส่งมอบครุภัณฑ์(หลวงปู่ทุย วัดป่าดานวิเวก)ให้กับโรงพยาบาลบุรีรัมย์
เครื่องมือผ่าตัดงานจักษุ กล้องตรวจตา slit lamp Biomicroscopy จำนวน ๑ เครื่อง ๙๐๐,๐๐๐ บาท
ชุดเครื่องมือผ่าตัดจอประสาทตา จำนวน ๒ ชุด ๓๐๐,๐๐๐ บาท
ชุดเลนส์สำหรับผ่าตัดจอประสาทตา จำนวน ๑ ชุด ๗๑๐,๐๐๐ บาท
กลุ่มงานกุมารเวชกรรม เครื่องช่วยหายใจสำหรับทารกแรกเกิดชนิดความถี่สูง ๑ เครื่อง ๑,๔๐๐,๐๐๐ บาท
งานวิสัญญีและศูนย์เครื่องมือ เครื่องดมยาสลบพร้อมมอนิเตอร์ ๑ เครื่อง ๑,๙๐๐,๐๐๐ บาท
งานผ่าตัดผู้ป่วยทางเดินปัสสาวะ หัว Probe Ultrasounds สำหรับตรวจหน้าท้อง ๑ เครื่อง ๔๐๐,๐๐๐ บาท
รวมยอดเงิน ๕,๖๑๐,๐๐๐ บาท สรุปรายการครุภัณฑ์ โรงพยาบาลบุรีรัมย์ รวมทั้งสิ้น ๑๒,๒๑๐,๐๐๐ บาท
![](https://scontent.fbkk5-6.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/70843844_1300055913509886_869027185703256064_n.jpg?_nc_cat=101&ccb=3&_nc_sid=8bfeb9&_nc_eui2=AeH-bg_jxpmg9WQQ-l2Fy8k2KMbqp5JYEKcoxuqnklgQp2Fc696fJKIhgxZwo3Wys4OoG_k9X9zABtFrjfEXub4Q&_nc_ohc=XoYB2MI83r0AX9c5TwO&_nc_ht=scontent.fbkk5-6.fna&oh=51799ce465e70ec4fe6555adff091c99&oe=6053AF6B)
![](https://scontent.fbkk5-6.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/72105151_1300056350176509_1911052256770260992_n.jpg?_nc_cat=101&ccb=3&_nc_sid=8bfeb9&_nc_eui2=AeFrdITKWSJpT3gUQgZqq9MOVxAdY68NnUdXEB1jrw2dR8DYXDJE5HkRdonEJum7n105zmqE3qxhtYI6DRODe7Mx&_nc_ohc=NaPJvrm-5WcAX8gm60E&_nc_ht=scontent.fbkk5-6.fna&oh=e70a036d83a4de7d3c4fc0089c2d848a&oe=60534587)
![](https://scontent.fbkk5-5.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/71026740_1300055853509892_2041271795419447296_n.jpg?_nc_cat=100&ccb=3&_nc_sid=8bfeb9&_nc_eui2=AeFto_7Xp-o3jW1ws7TjrB77HR7SA0RIzcwdHtIDREjNzJK41SeYFZtmPTYVuwYql0ACudiIdfcZjGqlgVHeJVre&_nc_ohc=nkLWXv2HCAMAX9aC7v1&_nc_ht=scontent.fbkk5-5.fna&oh=67759500d1485080ee01dfde235a5e2d&oe=60557CCE)
หลวงปู่ทุย หรือ พระอาจารย์ปรีดา ฉนฺทกโร จากวัดป่าดานวิเวก อำเภอโซ่พิสัย จังหวัดบึงกาฬ ท่านเป็นพระธรรมยุตสายพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต ศิษย์รุ่นน้องหลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน และ หลวงปู่ทองพูล สิริกาโม หลวงปู่ทุยขึ้นชื่อว่าเป็นพระป่าที่ยังคงรักษาข้อวัตร ปฏิปทา และธรรมเนียมของพระป่าได้อย่างดี ท่านเคยเป็นพระอาจารย์ให้กับพลเอก สุรยุทธ์ จุลานนท์ เมื่อครั้งที่ท่านออกบวชในปีพ.ศ. 2547
วัดป่าดานวิเวก ตั้งอยู่ที่อำเภอโซ่พิสัย จังหวัดบึงกาฬ ภายในมีเพียงอาคารเสนาสนะ ประกอบด้วยกุฎิสงฆ์ ศาลาอเนกประสงค์ที่สร้างด้วยไม้ และเรือนปฏิบัติธรรมของฆราวาส ถึงแม้ว่าหลวงปู่ทุยจะมีกิตติศัพท์ในเรื่องของความดุ เจ้าระเบียบ และความเคร่งครัด แต่ก็มีความเมตตาต่อลูกศิษย์มากมาย เพราะท่านตั้งใจจะยึดปฏิบัติตามแบบโบราณ ยึดกับของเก่า ไม่ใช้เทคโนโลยี เนื่องจากท่านเห็นว่าเทคโนโลยีเข้ามาจะเป็นผลเสีย คนสมัยนี้วิ่งเร็วเกินตัวเองไปมาก อันตราย ภายในวัดจะไม่มีไฟฟ้าและน้ำประปา พระสงฆ์และเณรใช้แสงไฟจากตะเกียงและน้ำบาดาลเท่านั้น ดังนั้นในวัดจึงไม่มีการบอกบุญ เรี่ยไร หรือตั้งตู้รับบริจาคใด ๆ ทั้งสิ้น แต่ข้อห้ามอย่างหนึ่งที่หลวงปู่ทุยห้ามอย่างเด็ดขาดก็คือ ห้ามถ่ายภาพตัวท่านและภายในวัดเป็นอันขาด เพราะท่านไม่เห็นว่าจะเกิดประโยชน์อันใด
ถึงแม้ว่าท่านจะขึ้นชื่อในความดุและเจ้าระเบียบ แต่กระนั้นก็ยังคงมีพระและสามเณรหลั่งไหลเข้ามาจำพรรษาเพื่อศึกษาธรรมจากหลวงปู่ทุยอย่างไม่ขาดสาย ตั้งแต่ก่อตั้งวัดป่าดานวิเวกหลวงปู่ทุยได้จัดงานทอดผ้าบังสุกุลเพียงครั้งเดียวเมื่อปีพ.ศ. 2550 ในครั้งนั้นหลวงตามหาบัวเป็นผู้มารับผ้าป่า และอีกครั้งหนึ่งเมื่อปีพ.ศ. 2556 ในครั้งนั้นหลวงพ่อทุยได้ประกอบพิธีวางศิลาฤกษ์เพื่อเป็นสิริมงคลในงานมอบเครื่องมือแพทย์แก่โรงพยาบาลหนองคาย
![](https://www.mkh.go.th/th/wp-content/uploads/2020/03/1-te98.jpg)